Hướng dẫn Gia hạn Mã số Mã Vạch tại Đà Nẵng

extra_toc

 

"HƯỚNG DẪN GIA HẠN MÃ SỐ MÃ VẠCH TẠI ĐÀ NẴNG" - Thủ tục gia hạn mã vạch được hiểu là khi được Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng Mã số mã vạch, tổ chức, doanh nghiệp có trách nhiệm nộp phí duy trì sử dụng mã số mã vạch cho sản phẩm của mình qua các năm. Vậy thủ thục gia hạn mã vạch được thực hiện như thế nào? Làm thế nào để có thể gia hạn mã số mã vạch? Thời điểm cần gia hạn mã số mã vạch là khi nào? Phí là bao nhiêu?. DNG Business sẽ hướng dẫn cụ thể cho bạn trong bài viết dưới đây.

Xem thêm>>

I. CÁCH THỨC NỘP PHÍ DUY TRÌ MÃ SỐ MÃ VẠCH

Theo Thông tư số 232/2016/TT-BTC ngày 11 tháng 11 năm 2016 của Bộ Tài chính quy định thu phí duy trì mã số mã vạch hàng năm được quy định cụ thể như sau:

STT Phân loại phí Mức thu
(đồng/năm)
1 Sử dụng mã doanh nghiệp GS1  
1.1 Sử dụng mã doanh nghiệp GS1 loại 10 số (tương ứng với trường hợp doanh nghiệp được sử dụng 100 số vật phẩm) 500.000
1.2 Sử dụng mã doanh nghiệp GS1 loại 9 số (tương ứng với trường hợp doanh nghiệp được sử dụng 1.000 số vật phẩm) 800.000
1.3 Sử dụng mã doanh nghiệp GS1 loại 8 số (tương ứng với trường hợp doanh nghiệp được sử dụng 10.000 số vật phẩm) 1.500.000
1.4 Sử dụng mã doanh nghiệp GS1 loại 7 số (tương ứng với trường hợp doanh nghiệp được sử dụng 100.000 số vật phẩm) 2.000.000
2 Sử dụng mã địa điểm toàn cầu (GLN) 200.000
3 Sử dụng mã số thương phẩm toàn cầu 8 chữ số EAN-8 (GTIN-8) 200.000

Khi nhận được Giấy chứng nhận quyền sử dụng mã số mã vạch, tổ chức, cá nhân có trách nhiệm nộp phí duy trì sử dụng mã số mã vạch cho năm đầu tiên theo khung phí trên. Các năm tiếp theo, thời hạn nộp phí chậm nhất là ngày 30 tháng 6 hàng năm.

1) Doanh nghiệp có thể nộp phí bằng tiền mặt hoặc chuyển khoản theo địa chỉ sau:

1.Ngân hàng Agribank

2.Ngân hàng Vietinbank

Chi nhánh: Cầu Giấy

Số tài khoản: 1507201067907

Đơn vị hưởng: Trung tâm MSMV Quốc Gia

Chi nhánh: Nam Thăng Long

Số tài khoản: 122000064913

Đơn vị hưởng: Trung tâm MSMV Quốc Gia

2) Khi chuyển khoản đề nghị cơ sở ghi rõ tên cơ sở, ghi rõ loại phí nộp (phí duy trì) và đặc biệt cần ghi thêm mã số doanh nghiệp đã được Tổng cục TCĐLCL cấp vào chứng từ chuyển khoản để tiện theo dõi (ví dụ: 893......).

3) Phí duy trì sử dụng MSMV phải nộp trước 30/6 hàng năm

4) Khi có sự thay đổi về tên công ty, địa chỉ công ty hoặc thất lạc GCN sử dụng MSMV, đề nghị doanh nghiệp làm thủ tục để thay đổi.

5) Khi doanh nghiệp không muốn tiếp tục sử dụng MSMV, đề nghị doanh nghiệp làm thủ tục xin ngừng sử dụng MSMV.

II. KHÔNG NỘP PHÍ DUY TRÌ CÓ BỊ PHẠT KHÔNG?

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 27 Nghị định 119/2017/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiêu chuẩn, đo lường và chất lượng sản phẩm, hàng hóa: Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

Điều 32. Vi phạm quy định về sử dụng mã số mã vạch

1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

......

g) Không thực hiện đóng phí duy trì sử dụng mã số mã vạch đúng quy định."

Như vậy, khi “quên” không đóng phí duy trì sử dụng mã số mã vạch hàng năm, doanh nghiệp có thể chịu mức phạt từ 2000.000 - 5.000.000đ

Ngoài ra, Theo Khoản 2 Điều 11 của Quyết định 15/2006/QĐ-BKHCN về việc cấp, sử dụng và quản lý mã số mã vạch do Bộ Khoa học và Công nghệ ban hành:

"Điều 11. Phí cấp MSMV

2. Phí duy trì sử dụng MSMV phải nộp trước ngày 30 tháng 6 hằng năm. Nếu quá thời hạn đó mà chưa nộp thì tổ chức tiếp nhận hồ sơ sẽ thông báo cho tổ chức/doanh nghiệp sử dụng MSMV biết để nộp. Nếu sau một năm tổ chức/doanh nghiệp sử dụng MSMV không nộp phí duy trì sử dụng MSMV, Tổng cục TCĐLCL thu hồi mã số đã cấp, thông báo cho tổ chức/doanh nghiệp sử dụng và thông báo rộng rãi cho các cơ quan có liên quan."

Vậy, nếu sau một (01) năm doanh nghiệp sử dụng MSMV không nộp phí duy trì sử dụng MSMV, Tổng cục tiêu chuẩn đo lường chất lượng (TCĐLCL) sẽ thu hồi mã số đã cấp, cắt thông tin khỏi Mạng GEPIR.

Hãy liên hệ DNG Business qua HOTLINE 0915 888 404 hoặc 02363 707 404 để được tư vấn trực tiếp chuyên sâu và chính xác hơn đối với những thắc mắc về Thủ tục gia hạn Mã số Mã vạch.

Chúc Quý Doanh nghiệp luôn thành công trên con đường kinh doanh của mình. 

Hướng dẫn Gia hạn Mã số Mã Vạch tại Đà Nẵng