QUY ĐỊNH CON DẤU CÔNG TY TẠI ĐÀ NẴNG

 

"QUY ĐỊNH CON DẤU CÔNG TY TẠI ĐÀ NẴNG" - Một doanh nghiệp khi được thành lập bắt buộc phải có con dấu. Bởi vậy, chủ doanh nghiệp cần phải nắm rõ được những quy định về con dấu công ty theo đúng quy định của pháp luật. Vậy con dấu công ty cần đáp ứng những yêu cầu gì? Chúng được quy định ra sao? Cùng DNG Business tìm hiểu về con dấu công ty ở bài viết dưới đây nhé.

Xem thêm>>

1.  Quy định chung về con dấu của doanh nghiệp

Căn cứ theo Điều 44 Luật doanh nghiệp 2014, con dấu công ty được pháp luật Việt Nam quy định như sau:

-  Doanh nghiệp có thể toàn quyền quyết định về hình thức, nội dung cũng như là số lượng con dấu của doanh nghiệp mình sau khi đã thành lập doanh nghiệp. Điều quan trọng nhất là doanh nghiệp phải thể hiện được tên doanh nghiệp và mã số thuế của doanh nghiệp trên con dấu đó.

-  Doanh nghiệp bắt buộc phải thực hiện thông báo cho cơ quan đăng ký kinh doanh về mẫu con dấu để có thể được sử dụng con dấu công ty. Đồng thời, doanh nghiệp cũng phải đăng tải công khai thông báo này trên Cổng thông tin Quốc gia.

-  Việc quản lý, sử dụng và lưu giữ con dấu công ty sẽ được thực hiện theo các quy định trong điều lệ của doanh nghiệp.

Lưu ý:

-  Việc quản lý, sử dụng và lưu giữ con dấu thực hiện theo quy định của Điều lệ công ty.

-  Con dấu được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng dấu.

-  Mẫu con dấu doanh nghiệp được thể hiện dưới một hình thức cụ thể (hình tròn, hình đa giác hoặc hình dạng khác). Mỗi doanh nghiệp có một mẫu con dấu thống nhất về nội dung, hình thức và kích thước.

2.  Nội dung con dấu công ty

Căn cứ theo quy định tại Luật doanh nghiệp 2014, nội dung con dấu công ty bắt buộc phải bao gồm:

  • Tên doanh nghiệp;
  • Mã số doanh nghiệp.

Ngoài hai thông tin trên, doanh nghiệp có thể được bổ sung thêm hình ảnh hoặc ngôn ngữ khác vào nội dung trên con dấu công ty, trừ một số trường hợp bị cấm được quy định tại Điều 14 Nghị định 96/2015/NĐ-CP.

3.  Quy định về thông báo sử dụng, thay đổi, hủy mẫu con dấu

Điều 34 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định về nội dung này như sau:

-   Trước khi sử dụng, thay đổi, hủy mẫu con dấu, thay đổi số lượng con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện, doanh nghiệp gửi thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện đặt trụ sở để đăng tải thông báo về mẫu con dấu trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp. Nội dung thông báo bao gồm:

  • Tên, mã số, địa chỉ trụ sở của doanh nghiệp hoặc chi nhánh hoặc văn phòng đại diện;
  • Số lượng con dấu, mẫu con dấu, thời điểm có hiệu lực của mẫu con dấu.

-   Khi nhận thông báo mẫu con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận cho doanh nghiệp, thực hiện đăng tải mẫu con dấu trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

Hành vi không thông báo mẫu dấu trước khi sử dụng con dấu vi phạm các quy định về quản lý và sử dụng con dấu theo quy định tại điểm h Khoản 2 Điều 12 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

>> Vì vậy, doanh nghiệp sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi không thông báo mẫu dấu với các cơ quan có thẩm quyền trước khi sử dụng.

Lưu ý:

-  Phòng Đăng ký kinh doanh không chịu trách nhiệm về tính trung thực, chính xác, hợp pháp, phù hợp thuần phong mỹ tục, văn hóa, khả năng gây nhầm lẫn của mẫu con dấu và tranh chấp phát sinh do việc quản lý và sử dụng con dấu.

-  Trường hợp thông báo về việc sử dụng mẫu con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện đã được đăng tải trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp thì thông báo về việc đăng tải thông tin về mẫu con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện các lần trước đó không còn hiệu lực.

-  Trường hợp thực hiện thủ tục thông báo mẫu dấu qua mạng điện tử, doanh nghiệp không phải nộp hồ sơ thông báo mẫu dấu bằng bản giấy đến Phòng Đăng ký kinh doanh

Hi vọng những thông tin trên sẽ giúp quý doanh nghiệp hiểu thêm về Quy định về con dấu Công ty/Doanh nghiệp. Hãy liên hệ DNG Business qua HOTLINE 0915 888 404 hoặc 02363 707 404 để được tư vấn trực tiếp chuyên sâu và chính xác hơn đối với những thắc mắc về Quy định về con dấu Công ty/Doanh nghiệp.

Chúc Quý Doanh nghiệp luôn thành công trên con đường kinh doanh của mình. 

QUY ĐỊNH CON DẤU CÔNG TY TẠI ĐÀ NẴNG