Thay đổi trụ sở công ty có phải thay đổi mẫu dấu không?

Thay đổi trụ sở công ty có phải thay đổi mẫu dấu không?- Hiện nay có rất nhiều doanh nghiệp gặp phải tình trạng là không biết thay đổi địa chỉ công ty có cần thay đổi con dấu không, hiểu được sự lo lắng của doanh nghiệp, DNG Business với nhiều năm kinh nghiệm làm về mảng doanh nghiệp cũng như con dấu, xin được giải đáp khúc mắc mà bạn đang gặp phải qua bài viết dưới đây:

Xem thêm:

I. QUY ĐỊNH CON DẤU DOANH NGHIỆP

Theo quy định tại Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2014 thì doanh nghiệp có quyền tự chủ về hình thức, số lượng và nội dung con dấu của doanh nghiệp nhưng phải bao gồm những thông tin sau đây:

  • Tên doanh nghiệp;

  • Mã số doanh nghiệp.

Với quy định này, doanh nghiệp có quyền tự thiết kế mẫu dấu với nhiều hình dạng khác nhau với nội dung mong muốn và đăng ký số lượng con dấu tùy ý, miễn là đáp ứng yêu cầu bắt buộc có những thông tin nêu trên và thống nhất hình thức với nhau.

Khi nào phải thông báo mẫu dấu?

Điều 15 Nghị định 96/2015/NĐ-CP quy định, doanh nghiệp có trách nhiệm thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp có trụ sở chính để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:

  • Làm con dấu lần đầu sau khi đăng ký doanh nghiệp;

  • Thay đổi số lượng, nội dung, hình thức mẫu con dấu và mầu mực dấu;

  • Hủy mẫu con dấu.

Đối chiếu với quy định về nội dung bắt buộc của con dấu nêu trên thì khi thay đổi tên và mã số doanh nghiệp, doanh nghiệp bắt buộc phải làm thủ tục thông báo thay đổi mẫu dấu.

II. THAY ĐỔI TRỤ SỞ CÔNG TY CÓ PHẢI ĐỔI CON DẤU KHÔNG?

Do doanh nghiệp có quyền tự quyết định về nội dung của con dấu, trong đó có việc thể hiện địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp trên con dấu, vì vậy:

- Nếu trên con dấu không thể hiện thông tin về địa chỉ trụ sở chính thì khi thay đổi địa chỉ trụ sở chính, doanh nghiệp không phải thay đổi và thông báo thay đổi mẫu dấu;

- Nếu trên con dấu có thể hiện thông tin về địa chỉ trụ sở chính thì khi thay đổi địa chỉ trụ sở chính, doanh nghiệp phải thay đổi và thông báo thay đổi mẫu dấu;

Theo Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định:"Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau: " Sử dụng, thay đổi, hủy mẫu con dấu, thay đổi số lượng con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh để đăng tải trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp."

Như vậy, việc có phải thay đổi mẫu dấu hay không khi thay đổi trụ sở phụ thuộc vào việc trên con dấu có thể hiện thông tin về địa chỉ trụ sở chính hay không.

Hi vọng những thông tin trên sẽ giúp quý doanh nghiệp hiểu thêm về việc sử dụng, đăng ký con dấu. Hãy liên hệ DNG Business qua hotline 02363707404 hoặc 0915888404 để được tư vấn trực tiếp chuyên sâu và chính xác hơn đối với những thắc mắc về các vấn đề liên quan đến Doanh nghiệp.

Chúc Quý Doanh nghiệp luôn thành công trên con đường kinh doanh của mình.